Marathi Blogs
Leave a Comment

बायोटिन केसांना पोषण पाठवण्यासाठी कसा मदत करतो?

बायोटिन केसांना पोषण पाठवण्यासाठी कसा मदत करतो?

केस गळणे बहुतेक व्यक्तींमध्ये ही सामान्य तक्रार असते. बायोटिन किंवा व्हिटॅमिन बी7 आपल्या केसांसाठी आणि त्वचेसाठी एक महत्त्वपूर्ण पोषक मानला जातो. हे केराटिनच्या उत्पादनास उत्तेजन देते जे केसांच्या वाढीसाठी महत्त्वपूर्ण आहे आणि फॉलिकल अँसिड चे वाढीचे प्रमाण देखील वाढवते. आपल्याला केसांसाठी सोशल मीडियावर सर्वात जास्त ट्रेंडिंगला पाहायला मिळणारी गोष्ट म्हणजे बायोटिन आहे. बायोटिनवर मर्यादित संशोधन होत आहे परंतु आपल्याला त्याबद्दल जाणून घेण्याची आवश्यकता असलेले सर्व पैलू आम्ही आपल्यासाठी आणले आहेत. बायोटिन आणि केसांच्या आरोग्याबद्दल प्रत्येक गोष्ट जाणून घेण्यासाठी लेख वाचा.

बायोटिन म्हणजे काय?

बायोटिन किंवा व्हिटॅमिन बी7 हे पाण्यात विरघळणारे जीवनसत्व आहे. ‘बी’ हा कॉम्प्लेक्स व्हिटॅमिनचा एक भाग आहे. केसांना त्याचे महत्त्व लक्षात घेता, व्हिटॅमिन ‘एच’ म्हणून देखील ओळखले जाते ज्यामध्ये ‘एच’ चा अर्थ केस असतो. हे एक आवश्यक सूक्ष्म पोषक आहे, याचा अर्थ इष्टतम कार्यासाठी आपल्या शरीरात हे पोषक कमी प्रमाणात असणे आवश्यक आहे.

बायोटिनचे कार्य

बायोटिन एक अत्यावश्यक सूक्ष्म पोषक आहे, हे आपल्या शरीरात चयापचय क्रियांमध्ये महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावते. उर्जासाठी पोषक द्रव्यांचे मेटाबोलिझ करणे हे त्याचे मुख्य कार्य आहे . थोडक्यात, ते कर्बोदकांमधे, प्रथिने आणि चरबींसारख्या पौष्टिक उर्जेमध्ये शरीरासाठी रूपांतरित करते. हे या पोषक द्रव्यांच्या चयापचयात सामील असलेल्या एंजाइमना देखील समर्थन देते. या एंजाइमचा हा एक आवश्यक घटक आहे.

केसांचे आरोग्य आणि बायोटिन

बायोटिनची कमतरता जरी क्वचितच आढळते, तरीही बरेच लोक त्याच्या कमतरतेची लक्षणे सादर करतात. केसांच्या आरोग्यावर परिणाम करणारे असंख्य घटक आपल्यासमोर आहेत. केसांची निगा राखण्यासाठी उत्पादनांमधील तणाव, प्रदूषण, विषारी पदार्थ आणि रसायने, परंतु सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे, असंतुलित आहार आणि बायोटिनची कमतरता हे या काळात केसांची गुणवत्ता खराब होण्याचे मुख्य कारण आहे.

आपल्यापैकी किती जण हे सुनिश्चित करतात की ते त्यांच्या दैनंदिन मॅक्रो आणि मायक्रोन्यूट्रिएंट गरजा पूर्ण करीत आहेत? आपली जीवनशैली खराब होत असलेले आरोग्य आणि केसांची गुणवत्ता यासाठी देखील योगदान देते. आपले दैनंदिन त्रास आपल्याला वेळ देण्याची आणि आपल्या आहाराची काळजी घेण्याची परवानगी देत ​​नाहीत. हे सर्वात सामान्य कारण आहे ज्यामुळे बायोटिनची कमतरता उद्भवू शकते जे बर्‍याच व्यक्तींमध्ये सामान्य आहे.

बायोटिन किंवा व्हिटॅमिन बी7 शरीरात तयार होत नाही, ते आहाराद्वारे प्राप्त केले पाहिजे. हे पाण्यात विरघळणारे जीवनसत्व आहे आणि म्हणून ते शरीरात साठवले जात नाही. लहरीकरणाद्वारे त्यापैकी जास्त प्रमाणात शरीरातून बाहेर काढले जाते. म्हणूनच, दररोज आहारातून त्याचे सेवन करणे आवश्यक आहे.

बायोटिनच्या कमतरतेची तपासणी करण्यासाठी पॅथॉलॉजिकल चाचण्या नाहीत, म्हणून एखाद्यास ती जाणून घेण्यासाठी लक्षणांवर अवलंबून रहावे लागते. पॅची हेअर लॉस,पातळ केस,केस गळणे यासारखे लक्षणे आहेत,
केस पांढरे होणे, त्वचेवर पुरळ येणे,आणि हात व पायात संवेदना जाणवणे आवश्यक आहे. थकवा आणि नैराश्य येणे हे देखील बायोटिन च्या कमतरतेची लक्षणे आहेत.

केसांच्या पोषणात बायोटिनचे महत्त्व

Beauty curly woman pulling up her hair over gray background

आजकाल केसांची निगा राखण्यासाठी बरीच उत्पादने उपलब्ध आहेत, पण त्याच्या आत जाणे अधिक महत्त्वाचे आहे. आपण जे खाता ते आपल्या केसांची गुणवत्ता निश्चित करते. कॉस्मेटिक उत्पादने दीर्घकाळापर्यंत वापरने दुष्परिणामांसह येतात, म्हणूनच आपल्या आहार आणि पोषक आहाराकडे लक्ष देणे नेहमीच सुरक्षित असते. जेव्हा आपण आतून पोषण करतो तेव्हा आपल्या त्वचेची आणि केसांची गुणवत्ता कोणत्याही उत्पादनांच्या आवश्यकतेशिवाय सुधारते.

बायोटिन आपल्या शरीरात केराटिनच्या उत्पादनास चालना देण्यासाठी ओळखला जातो आणि follicle ची वाढ देखील उत्तेजित करते. हे आपल्या केसांचे एकूण आरोग्य आणि गुणवत्ता सुधारते. हे केसांच्या वाढीस प्रोत्साहित करते आणि केसांना दाट करते. बायोटिनने टक्कल पडण्यावर सकारात्मक परिणाम दर्शविला आहे.

बायोटिनचे फायदे कसे मिळवावेत?

बायोटिन आपल्यासाठी कसे कार्य करते हे आपण पाहू इच्छित असल्यास, तेथे दोन पर्याय निवडू शकतात. आपण आपल्या आहारामध्ये बायोटिन युक्त पदार्थ समाविष्ट करू शकता किंवा आपण बायोटिन पूरक आहार घेऊ शकता. बायोटिनच्या खाद्यान्न स्त्रोतांमध्ये नट, बियाणे, मसूर, सोयाबीनचे उत्पादन, अंडी, मांस आणि सीफूड यांचा समावेश आहे. आपण दररोजच्या आहारात यापैकी कोणत्याही स्त्रोतांचा समावेश असल्याचे आपल्याला सुनिश्चित करायचे आहे. जेव्हा पूरक गोष्टींचा विचार केला जातो तेव्हा आपण बर्‍याच लोकांना भेट द्याल जे केसांसाठी बायोटिन पूरक शपथ घेतात. बायोटिन पूरक पदार्थ वारंवार विकत घेण्याचे कारण म्हणजे आपल्या दैनंदिन गरजा पूर्ण करणे आणि बायोटिनची जैव उपलब्धता. जैवउपलब्धता म्हणजे शरीरातील पौष्टिक शोषणाचा दर. बहुतेक बायोटिन पूरक आहार चांगल्या प्रकारे प्रदान करतात,100% जैवउपलब्धता.

संक्षिप्त

बायोटिनने बहुतेक व्यक्तींमध्ये केसांच्या आरोग्यावर आणि गुणवत्तेवर सकारात्मक परिणाम दर्शविला आहे. आपल्याला बायोटिन कमतरतेशी संबंधित कोणत्याही लक्षणांचा अनुभव येत असल्यास आपल्या रोजच्या आहारात बायोटिन समृद्ध अन्न स्त्रोतांचा समावेश करुन पहा. बायोटिन पूरक आहार देखील एक सुरक्षित पर्याय आहे. कोणत्याही शंका किंवा मूलभूत आरोग्याच्या परिस्थिती असल्यास, आपण परिशिष्ट सुरू करण्यापूर्वी आपल्या डॉक्टर किंवा तज्ञाचा सल्ला घेऊ शकता.

andMe ने निरोगी केसांसाठी प्लांट बेस्ड बायोटिन पावडर बाजारात आणला आहे . हे पावडर 7 अद्वितीय हर्बल अर्क, अमीनो असिड, ओमेगा 3, केसांचे जीवनसत्त्वे, डीएचटी ब्लॉकरसह बनविले गेले आहेत. अँड मी प्लांट बेस्ड बायोटिन पावडरमध्ये विशेष घटक आहेत जे केसांना आवश्यक असणार्‍या ब्लॉकला मदत करतात. हे प्लॅन बायोटिनसह केसांच्या वाढीस चालना देण्यास देखील मदत करते. डीएचटी अवरोधक घटक फॉलिकल सिकुंज रोखण्यास मदत करतात अशा प्रकारे उत्तम पोषणसह निरोगी केस प्रदान करतात आणि यामुळे केस गळणे कमी होते. हे दालचिनी आणि नारळाच्या दुधाच्या चविमध्ये उपलब्ध आहे.

Shop This Story

Leave a Reply